
KWA MAWASILIANO ZAIDI:

WAKALA 
WA VIPIMO (WMA)
Wakala wa Vipimo (WMA) ni mojawapo ya Wakala za 
Serikali ambayo ilianzishwa tarehe 13 Mei, 2002 kwa 
Tangazo la Serikali namba 194 la tarehe 17 Mei, 2002 
na inatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria 
ya Vipimo Sura Na. 340. Awali, ilikua ni Idara chini ya 
Wizara ya Viwanda na Biashara. 

SEKTA YA AFYA
Wakala wa Vipimo inafanya uhakiki wa mizani 
zinazotumika kwenye vituo vya afya ili kutoa 
uzito sahihi wa wagonjwa na watoto mara 
wanapozaliwa. 

Uhakiki wa mizani kwenye sekta ya Afya

SEKTA YA USAFIRISHAJI 
(BARABARA, MAJINI NA ANGANI)
Wakala wa Vipimo inahakiki Mizani 
zinazotumika kupimia uzito wa magari 
yapitayo kwenye Barabara kwa lengo la kulinda 
miundombinu ambayo imejengwa na serikali 
isiharibike mapema. Kadhalika, uhakiki 
unafanyika kwenye mizani inayotumiwa 
kwenye usafiri wa anga na usafiri wa majini 
pamoja na kuhakiki vipimo vya ujazo 
vinavyotumika kwenye sekta ya usafirishaji.

Uhakiki wa mizani ya Barabarani

Afisa Mtendaji Mkuu, 
Wakala wa Vipimo, Mtaa wa Uhuru,

Vipimo House, S.L.P 2014, Medeli, 
Dodoma, Tanzania.

Simu: +255 262 610 700 

Namba ya Bure: 0800 110097

Barua pepe: info@wma.go.tz 

Tovuti: www.wma.go.tz

Instagram: wakalawavipimotanzania



MAJUKUMU YA
WAKALA WA VIPIMO
Wakala wa Vipimo inalo jukumu la kumlinda 
mlaji na umma kwa ujumla kupitia uhakiki na 
uthibiti wa vipimo vinavyotumika katika 
biashara na huduma nyingine, kuhakikisha 
kuwa vipimo hivyo ni sahihi na vinatumika kwa 
usahihi kulingana na Sheria ya Vipimo Sura 340 
mapitio ya mwaka 2002 na maboresho yake ya 
mwaka 2016 pamoja na kanuni zake.

SEKTA YA
BIASHARA
Wakala wa Vipimo inafanya uhakiki wa vipimo 
katika maeneo mbalimbali ya biashara kama 
maduka ya kuuzia nyama, Viwandani, mizani 
inayotumika kuuzia bidhaa masokoni ikiwemo 
bidhaa zilizofungashwa ili kuhakikisha 
wananchi wanapata bidhaa kwa usahihi 
kulingana na thamani ya fedha inayotolewa.

SEKTA YA KILIMO

Maafisa Vipimo wakifanya uhakiki 
wa bidhaa zilizofungashwa 

Wakala wa vipimo inafanya uhakiki wa mizani 
zote zinazotumika wakati wa ununuzi wa mazao 
mbalimbali kama zao la pamba, korosho na 
ufuta. Uhakiki huo wa mizani ya vyama vya 
msingi vya ushirika na makampuni yanayo 
nunua mazao hufanyika kabla ya msimu kuanza 
na usimamizi mara baada ya msimu kuanza ili 
kujiridhisha kama inatumika kwa usahihi. 

Uhakiki wa mizani inayotumika
kununulia zao la pamba na Korosho

SEKTA YA MAJI
Wakala wa vipimo inafanya uhakiki wa mizani 
zote zinazotumika wakati wa ununuzi wa mazao 
mbalimbali kama zao la pamba, korosho na 
ufuta. Uhakiki huo wa mizani ya vyama vya 
msingi vya ushirika na makampuni yanayo 
nunua mazao hufanyika kabla ya msimu kuanza 
na usimamizi mara baada ya msimu kuanza ili 
kujiridhisha kama inatumika kwa usahihi. 

Uhakiki wa Dira za Maji                                     

Benchi inayotumika 
kupima dira za maji

SEKTA YA MADINI
Wakala wa Vipimo inahakiki mizani 
zinazotumika kununulia madini  na vito vya 
thamani  na migodini, katika masoko ya kuuzia 
madini na kwa wauzaji wa madini (sonara). Pia, 
tunatoa ushauri wa kitaalamu kwa Wizara 
inayohusika na madini mara kwa mara 
inapohitajika.

SEKTA YA MAFUTA
Wakala wa Vipimo inafanya uhakiki katika sekta 
ya mafuta tangu yanapoingia nchini kwa njia ya 
meli ili kuhakiki kiasi cha  wa mafuta yaliyoingia 
nchini, Uhakiki wa flow meters za bandarini 
zinazopima  mafuta  kutoka kwenye  maghala, 
uhakiki wa matenki makubwa ya kuhifadhia 
mafuta ( bulk storage tanks), Uhakiki wa 
matenki ya malori yanayotumika kusafirishia 
mafuta, uhakiki wa matanki makubwa yaliyo 
chini ya ardhi yanayotumika kuhifadhi mafuta 
pamoja na uhakiki wa pampu zote za kuuzia 
mafuta.

Dhahabu ikipimwa kwenye mzani uliohakikiwa 

Uhakiki wa pampu
za kuuzia mafuta

Uhakiki wa matenki ya 
malori yabebayo mafuta


