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Uhakiki wa uzito wa bidhaa kwenye kiwanda cha majani ya 
chai.

Uhakiki wa uzito wa mifuko ya saruji (cement)

Uhakiki wa ujazo kwenye bidhaa za vimiminika

Uhakiki wa vipimo kwenye nondo

Umuhimu wa kuhakiki 
bidhaa zilizofungashwa



Bidhaa zilizofungashwa ni bidhaa ambazo 
zimefungashwa na kuandikwa kisia kilichomo na 
Mzalishaji/Mfungashaji pasipo kushuhudiwa 
upimaji wake na mnunuzi au mtumiaji wa bidhaa 
hiyo.

Umuhimu wa kuhakiki bidhaa 
zilizofungashwa

• Kuwezesha kulindwa kwa Mlaji 
(Mnunuzi/Mtumiaji) wa bidhaa kwa kupata 
thamani tarajiwa ya fedha zao kupitia uhakika ( 
assurance) wa usahihi wa kiasi kilichofungashwa 
na kuandikwa; 

• Kuwezesha Wazalishaji/Wafungashaji wa bidhaa 
wa ndani kufanya biashara kwa uhakika kupitia 
usahihi wa kiasi kilichofungashwa kuendana  na 
tamko lililoandikwa;

• Kuwesha bidhaa zilizozalishwa ndani ya nchi 
kuwa na vigezo vya kivipimo vinavyokubalika 
kuingia kwenye ushindani wa soko la ndani na 
nje ya nchi ;

• Kuwezesha ushindani wa soko ulio sawa kupitia 
vigezo vya kivipimo;

• Kuwezesha Serikali kutoza kodi sahihi kulingana 
na kiasi sahihi;

• Kuwezesha kuwa na uhakika wa usahihi wa 
takwimu/makisio yanahusisha kiasi cha bidhaa 
kilichofungashwa na kuandikwa;

Umuhimu wa kuhakiki bidhaa 
zilizofungashwa ni:

Jina (Utambulisho) la bidhaa

Jina na mahali unapofanyika ufungashaji

Anuani ya posta, Simu, Barua pepe na Nukushi

Kiasi halisi cha bidhaa kilichofungashwa bila 
kujumlisha kifungashio ( ne.t content)

Uandishi wa ufupisho wa Vipimo (Units), mfano. kg, 
g, L, l, mL n.k

Acha nafasi moja kutenganisha namba na tarakimu 
mfano: 500 g

Hairuhusiwi katika mazingira ya kawaida, wingi 
wa bidhaa iliyondani ya Kasha kutumia chini ya 
asilimia sitini (60%) ya nafasi ya Kasha ili kuepuka 
uwezekano wa urahisi wa kasha kuweza 
kumlaghai Mteja kuhusu wingi wa bidhaa iliyomo 
ndani ya kasha.

Mambo muhimu ya kuzingatia 
katika uandishi juu ya Kasha la 
bidhaa iliyofungashwa (Labelling)
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Jina la  Alama  Alama isiyo  
alama  sahihi  sahihi

milimetre  mm Mm, Mms MM,  
  mms

centimetre cm c, Cm, CM, cms

metre m M, mt, 

kilometre km Km, KM, kms, k,K

gram g GRM, gm, grm.,  
  grms, gr, Grams,  
  GM, GR

kilogram kg Kilo, KGM, kgm, 
  kgs, kgms, KGS, 
  KGMs, Kg., KG

Square  m2 Sq. metre, ., M2 

metre

Square  mm2 Mm2, sq.mm 
millimetre

millilitre ml or mL ML, Ml, mls, MLs, 

litre L or l , ltr, lts, LTS, 

cubic  cm3 CM3 ., cc 
centimetre

cubic metre m3 M3, cu.metre

Uhakika wa muelekeo wa usahihi wa kiasi 
kilichofungashwa ndani ya kasha huanza na 
muenekano wa ujazo wa kasha na kufuatiwa na 
namna ya uandishi wa alama za vipimo juu ya 
Kasha. Hivyo namna ya uandishi wa alama za 
vipimo  huongeza thamani katika mauzo ya bidhaa. 
Uandishi wa alama za vipimo unatakiwa 
kuandikwa kwa usahihi kama jedwali 
linavyoonesha;-

Uandishi wa alama sahihi za 
vipimo katika bidhaa

Uhakiki wa bidhaa kwenye kiwanda cha kuuza minofu ya 
Samaki


