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Mwaka 1984 – 2008 
Idara ya Vipimo 
iliongozwa na H. 
M Tukai ambaye 
alikuwa ni Kamishna 
na Afisa Mtendaji 
Mkuu wa kwanza wa 
Wakala wa Vipimo.

Mwaka 1960 – 1963 
Idara ya vipimo 
ilikuwa chini ya 
Mrakibu wa Polisi 
ikiongozwa na Chief 
Inspector Mr. Hewitt 
chini ya Wizara ya 
Mambo ya Ndani.

Mwaka 1964 - 1984 
Idara ya Vipimo 
ilikuwa chini ya 
Wizara ya Biashara na 
Ushirika na baadae 
kuwekwa chini ya 
Wizara ya Viwanda na 
Biashara ikiongozwa 
na Michael Kabalo 
ambaye alikuwa ni 
Kamishina wa Vipimo.

Kuanzia mwaka 
2008 – 2015 WMA 
imekuwa ikiongozwa 
na Magdallena P. 
Chuwa ambaye ni 
Afisa Mtendaji Mkuu 
na Kamishina wa 
Vipimo nchini.

AFISA MTENDAJI MKUU NA UJIO MPYA WA MIAKA MITANO

Kamishina wa vipimo kabla na 
baada ya uhuru wa nchi hii

Kamishina wa Vipimo wa 
kwanza Mzalendo

Kamishina wa Vipimo na Afisa 
Mtendaji Mkuu wa kwanza wa 
Wakala wa Vipimo

Afisa Mtendaji Mkuu Wakala 
wa Vipimo

Kutokana na utendaji wake bora Magdalena P. Chuwa ameteuliwa kuiongoza tena 
Wakala wa Vipimo kwa miaka mingine mitano kuanzia 2015 – 2020.

2.	 Utangulizi
Wakala wa Vipimo (WMA) ilianzishwa tarehe 13 Mei, 2002 kwa Tangazo la Serikali namba 
194 la tarehe 17 Mei, 2002. Ambapo hapo awali,  kilikuwa Kitengo  chini ya Wizara ya 
Viwanda na Biashara na iliongozwa na viongozi mbalimbali.
Miongoni mwa majukumu ya Wakala wa Vipimo ni kuilinda jamii kutokana na madhara 
yatokanayo na matumizi mabaya ya vipimo katika sekta za Biashara, Afya, Usalama na 
Mazingira, kuthibiti ufungashaji wa bidhaa, kuwa kiungo kati ya taifa letu na taasisi mbali 
mbali za kikanda na kimataifa katika masuala ya vipimo, kutoa ushauri wa kitaalamu 
kuhusu masuala ya Vipimo kwa wadau na kuhakikisha vifaa vyote vitumikavyo nchini 
kama standards za vipimo vinaulinganisho sahihi na ule wa kimataifa.

3.	 Historia ya Wakala
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Katika kipindi chote cha uongozi wake (2008 – 2015), kulikuwa na mafanikio mbalimbali 
kama vile;
*	Kuongezeka kwa maeneo mapya ya kazi ambayo ni pamoja na ukaguzi wa malori ya 

mchanga,   matanki makubwa yakuhifadhi mafuta ya juu na chini ya ardhi, ukaguzi wa 
bidhaa zilizofungashwa, ukaguzi wa mita za maji, n.k

*	Uthibiti wa upimaji wa mafuta yaingiayo nchini (in terms of quantity) kwa lengo la 
kusimamia haki ya kila mdau yakiwemo makampuni ya mafuta na Mamlaka ya Mapato.

Kuongezeka kwa ufanisi wa utendaji kazi kwa kutumia vifaa vya kisasa katika ukaguzi.
*	Ununuzi wa magari kwa ajili ya kuboresha utendaji kazi, ambapo kwa sasa Wakala wa 

Vipimo ina jumla ya Magari 48.
*	Uelewa wa jamii juu ya masuala ya vipimo umeongezeka kwa kupitia vipindi vya TV, 

Radio na Magazeti. 
*	Kukarabati ofisi mikoa ya Shinyanga na Morogoro, pamoja na kufanya maboresho ya 

Ofisi za Wakala wa Vipimo (Mkoa wa Rukwa, Mwanza, Kagera, Lindi, Ruvuma na Kigoma)
*		Ununuzi wa Viwanja kwa ajili ya Ujenzi wa Majengo ya Ofisi, kwa sasa Wakala wa Vipimo 

inamiliki jumla ya viwanja 21 ambavyo vipo katika kila mkoa ambapo kuna ofisi za Vipimo 
na kuna baadhi ya Mikoa ambayo ina viwanja zaidi ya kimoja kama vile Mara, Shinyanga 
na Pwani

*	Ongezeko la Watumishi kutoka Watumishi 193 hadi kufikia Watumishi 275
*	Matumizi ya Mifumo ya kompyuta imeongeza ufanisi wa utendaji kazi. Mifumo hiyo ni 

pamoja na mfumo wa “Clock-In and Out, HCMIS, EPICOR, Task Management System, 
SHAKIRA, Car tracking System”              

Afisa Mtendaji Mkuu Bi. Magdalena P. Chuwa akiwasilisha mada katika Baraza la Wafanyakazi
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4.	 Vipimo SACCOS
Wakala wa Vipimo inamiliki Saccos 
ambayo ilianzishwa tarehe 30/01/2008 
ikiwa na  wanachama  waanzilishi 13,  
ambapo hadi leo hii imefikisha idadi ya 
wanachama 178 na kati yao waliokopa 
wanafikia idadi ya wanachama 130 
ambao wananufaika na uwepo wa 
Saccos hiyo.
Ili kujiunga na uanachama wa Saccos ya 
Wakala wa Vipimo inakupasa kufuata 
taratibu zifuatazo: 

a.	 Kutoa kiasi cha Tsh. 130,000/= 
ambapo elfu kumi (10,000/=) ikiwa  ni 
ada ya kiingilio na Laki moja na Ishirini 
(120,000/=) ni fedha ya kununulia hisa 
kwenye Saccos hiyo, 

b.	 Mwanachama mpya inampasa 
kusubiri miezi 3 tokea  kujiunga kwake 
kwenye Saccos kabla ya kuanza 
kuhudumiwa, 

c.	 Mwanachama mpya inampasa 
kwenye akaunti yake kuwa na robo 
tatu ya kiasi cha fedha  anachotaka 
kukopa ili kukamilisha mchakato huo 
wa ukopaji. 

Vile vile kunafaida kubwa ya kuwa 
mwanachama wa Vipimo Saccos kwani 
wanachama wanaweza kupata mikopo 
ya hadi kiasi cha Shilingi Millioni 15, pia 
mwanachama anakua na uwezo wa 
kujiwekea akiba ambayo itamsaidia 
pindi anapokuja kuchukua mkopo bila 
kusahau kuwa mikopo inawasaidia 
wanachama kuendesha biashara zao 
binafsi na kukamilisha mambo mbali 
mbali yanayo wakabili kimaisha. 
Malalamiko yalikuwepo hapo awali  
ambayo yalikua yanatokana na 
uwepo wa riba kubwa ya mwaka 
ambapo ilikuwa ni 22%, lakini kwa sasa 
malalamiko hayo yamepungua kwani 

riba imepunguzwa hadi kufikia 13% kwa 
mwaka ambayo vilevile  imesababisha 
hali ya marejesho kuwa nzuri kwani 
wanachama wamekua wakirejesha 
marejesho yao kwa wakati. Vilevile  palipo 
na kitu kizuri daima changamoto nazo 
hazikosekaniki, na changamoto  kubwa 
inayoikabili Vipimo Saccos ni kiasi cha 
marejesho yanayokusanywa kwa mwezi 
ni madogo kukidhi kiasi cha mikopo 
inayoombwa na wanachama hali 
ambayo  inasababisha mwanachama 
mwingine anayetaka kukopa asubiri 
kwa muda mrefu ili kupata mkopo wake.
Vipimo Saccos inawakaribisha watumishi 
wa Wakala wa Vipimo bila kujali 
wafanyakazi wa mkataba wa masharti 
ya muda au ajira ya  kudumu kuja 
kujiunga na Vipimo Saccoss ili kuweza 
kuweka akiba na kukopa kwani akiba 
haiozi. 

5.	 Wakala wa Vipimo na Mkakati wa 
Kuongeza Viwanja vya Ofisi
Wakala wa Vipimo inamiliki jumla ya 
viwanja 21 ambavyo vipo katika kila 
mkoa ambapo kuna ofisi za Vipimo na 
kuna baadhi ya Mikoa ambayo ina 
viwanja zaidi ya kimoja kama vile Mara, 
Shinyanga na Pwani, hii yote ni kutokana 
na mpangilio wa Wakala wa Vipimo. 
Viwanja hivyo vitatumika katika kujenga 
ofisi za Wakala wa Vipimo katika kila mkoa 
ikiwa pamoja na karakana (workshops) 
maabara zitakazotumika kuhakiki Vipimo 
mbali mbali vinavyotumiwa na maafisa 
vipimo, taasisi mbalimbali, Viwanda na 
wafanyabiashara.
Vile vile Wakala wa Vipimo ina mpango 
wa kutumia baadhi ya viwanja hivyo 
kujenga vituo vya upimaji (Calibration 
bay) ambavyo vitajengwa kikanda na 
vitakua na nafasi kubwa ya kuweza 
kuhakiki magari mengi zaidi na 
kupunguza msongamano wa magari 
kama ilivyo katika kituo chetu cha 
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upimaji cha Ilala. Pia taratibu za kupata 
viwanja hivyo zimezingatia Sheria ya 
Ardhi ya mwaka 1999, Sura ya 113 na 
marekebisho yake ya mara kwa mara 
pamoja na kanuni zake na Sheria ya 
usajili wa Ardhi Sura ya 334.
Pia kumekua na maendeleo mazuri ya 
uendelezaji wa viwanja hivyo, kwani 
hadi  sasa viwanja 12 vimekwisha pata 
hati ya umiliki. Matarajio ya Wakala 
ni kuwa viwanja 6 kati ya viwanja 21 
hadi kufikia mwezi wa 6 mwaka huu 
wa fedha vitakuwa vimewekewa 
alama ya kuvitambulisha kwa kutumia 
nguzo zitakazowekwa kwenye mipaka 
ya viwanja. Aidha, viwanja viwili vya 
Misugusugu Pwani na Moshi Kilimanjaro 
ujenzi wa ofisi na vituo maalum vya upimaji 
(calibration bay) umekwishaanza.
Mchakato huu wa upatikanaji wa 
viwanja na umiliki wake umekua 
ukikabiliwa na changamoto kubwa 
kutoka kwenye ofisi za halmashauri 
za manispaa za mikoa mbali mbali 
kwani utaratibu wa upatikanaji wa 
viwanja unakua na milolongo mirefu 
na wanachelewesha pia taratibu za 
upatikanaji wa hati za viwanja kwa 
wakati. Pia kuna baadhi ya Halmashauri 

kwa mfano ya Singida walileta makadilio 
ya awali ya malipo ya kiwanja ambacho 
Wakala wa Vipimo walikwisha kilipia na 
baada ya muda kilichukuliwa tena na 
manispaa na kupewa eneo jingine hali 
ambayo inasababisha usumbufu na 
ucheleweshwaji wa mipango iliyokuwa 
imewekwa na ofisi. 

6.	 Elimu ya Matumizi Sahihi ya Vipimo 
kwa Wafanyabiashara na Viongozi wa 
Masoko
Katika kuhakikisha majukumu ya Wakala  
wa Vipimo yanatekelezwa kwa usahihi, 
Wakala wa Vipimo kupitia Sehemu ya 
Habari, Elimu na Mawasiliano, inatoa 
elimu juu ya matumizi sahihi ya vipimo 
na kushauri wafanyabiashara watumie 
mizani iliyohakikiwa na Wakala wa 
Vipimo katika kuuza mazao yao. Kwa 
mwaka 2015/2016 Wakala wa Vipimo 
imetoa elimu katika masoko ya Mabibo 
na Tandale. 
Ni matumaini yetu tutaendelea kutoa 
elimu zaidi kwa wafanyabiashara wa 
bidhaa mbalimbali wanaouza bidhaa 
zao kwa kutumia vipimo batili kama 
vile visado, bakuli, mafungu na gunia la 
lumbesa. 

Meneja wa Wakala wa Vipimo Mkoa 
wa Kinondoni akihojiwa na waandishi 
wa habari mara baada ya kutoa elimu 
ya vipimo kwa wafanyabiashara na 
viongozi wa masoko
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Lengo la Wakala wa Vipimo kutoa elimu ya vipimo ni kuhakikisha wafanyabiashara wote 
wa Tanzania wanatumia vipimo sahihi katika uuzaji wa mazao yao kwa kutumia mizani 
iliyohakikiwa na Wakala wa Vipimo ili mfanyabiashara aweze kupata faida stahiki na pia 
mlaji aweze kupata bidhaa sawa kulingana na thamani ya pesa yake.

Meneja Sehemu ya Upimaji Bw. Richard Kadege akielezea madhara ya vipimo batili kwa wafanyabiashara wa Soko la 
Mabibo

Pia, Wakala wa Vipimo imetoa 
elimu kwa wafanyabiashara 
wa masoko juu ya mambo 
ya kuzingatia wakati wa 
ufungashaji wa bidhaa zao, 
ili mfanyabiashara huyo awe 
na fursa ya kuingia katika soko 
la ushindani ndani na nje ya 
nchi kwa kutumia ufungashaji 
sahihi. Hii itawasaidia 
wafanyabiashara wa Tanzania 
kuinua viwango vyao kwenye 
ufungashaji wa bidhaa na 
kuweza kuuza bidhaa zao nje 

ya nchi.
Kaimu Meneja Sehemu ya Elimu, Habari na Mawasiliano Bi. Irene John 
akitoa elimu katika Soko la Mabibo (Dar es Salaam)
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7.	 Wakala Yashiriki katika Maonesho Mbalimbali kwa Ajili ya Kutangaza Huduma Zake 
	 kwa Wadau wa Ndani na Nje ya Nchi

7.1        Matukio mbalimbali kwenye Maonesho ya Biashara Kitaifa   
MAONESHO YA SABASABA 2015 

Mwakilishi kutoka Ubalozi wa Marekani Bw. Robert J. 
Donovan akisaini kitabu cha wageni mara baada ya 

kutembelea banda la Wakala wa Vipimo 
Afisa Vipimo akitoa elimu kwa umma kupitia televisheni

Wakili Tenes Rwiza akifanya Uhakiki wa jiwe la mteja kwa 
kulinganisha na standard ya Wakala katika maonesho ya 
Kimataifa ya Sabasaba, 2015 

Wananchi wakipata elimu kuhusu vigezo vya kuzingatia 
wakati wa ununuzi wa mtungi wa gesi kwenye maonesho 
ya Wiki ya Utumishi wa Umma, 2015  

Baadhi ya Washiriki walioiwakilisha Wakala wa Vipimo 
katika maonesho ya Kimataifa ya Sabasaba, 2015  
Afisa vipimo akieleza namna udanganyifu unavyofanywa 
na wafanyabiashara katika vipimo vya urefu katika 
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maonesho ya sabasaba, 2015 
7.2	 Maonesho ya Milan 2015 
Wakala wa Vipimo ni miongoni  mwa Taasisi  kumi na mbili ( 12) hapa nchini  zilizoweza  
kushiriki  katika maonesho  ya Kimataifa ( Expo Milan 2015)  nchini Italia chini ya uratibu 
wa TanTrade iliyopo chini ya Wizara ya Viwanda na biashara.
Kila nchi ilipatiwa siku maalumu ( National Day)  ya kutangaza utamaduni na vivutio vya 
nchi yake.   Tanzania  ilikuwa imepangiwa siku ya  tarehe 13/07/2015 na mgeni  rasmi  
alikuwa Makamu wa kwanza wa Rais  wa  Zanzibari Maalim Seif Sharif Hamad.  Viongozi 
wengine walikuwa ni Balozi wa Tanzania nchini Italia Dkt. James Msekela, viongozi  toka 
Wizara ya Viwanda  ambao ni  Maria Bilia Raphael  ambaye ni Naibu Katibu Mkuu,  
Tutubi Deo John Mangazeni  ambaye ni  Mkurugenzi Mkuu wa Utawala toka Wizara 
ya Viwanda na Biashara,  Odilo Joseph Majengo ambaye ni Mkurugenzi wa Masoko 
pamoja na Kokuhaisa Katwire Rwabizi ambaye ni Afisa Biashara. Wengine walioshiriki 
maonesho hayo ni baadhi ya wawakilishi toka Wakala wa Vipimo wakiongozwa na 

Afisa Mtendaji Mkuu bi. Magdalena 
Chuwa.   Hii ni sura ya nje ya banda la Tanzania

Baadhi ya Mikutano iliyofanyika pamoja na wawekezaji wa sekta mbalimbali zikiwemo sekta za mafuta, viwanda pamoja na 
pembejeo za kilimo. Hapa Wakala wa Vipimo ilipata nafasi ya kuelezea masuala ya vipimo na umuhimu wake kwa wawekezaji, 
wawekezaji walihakikishiwa na Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo kwamba  wasihofu kuja kuwekeza Tanzania. Wawekezaji 
hawa waliuliza maswali mengi na walifurahishwa na Utendaji wa taasisi mbalimbali na  huku wakionyesha nia na shauku ya kuja 
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Wageni wa mataifa mbalimbali waliweza kutembelea banda la Tanzania na kujionea vivutio vya kutosha.
Bendera ya Tanzania ikipeperushwa kwenye maonesho hayo kuashiria siku ya  Tanzania (National Day), 

kuonesha utamaduni, biashara na fursa  zinazopatikana Tanzania.

kuwekeza nchini Tanzania.
Maafisa toka Tanzania wakisikiliza kwa makini mada  mbalimbali zilizotolewa na Watanzania  akiwemo  Balozi wa Tanzania 
nchini Italia Dr. James Msekela , Makamu wa kwanza wa  Rais wa Zainzibar pamoja na  Waziri wa Viwanda,  Biashara na 
Masoko toka Zanzibar.

Afisa Vipimo Mkuu Bi. Zainabu Kafungo akihudumia wateja 
waliotembelea banda la Tanzania.

Naibu Katibu Mkuu wa  Wizara ya Viwanda na 
Biashara  Bi. Maria Bilia Raphael  akibadilishana 
mawazo na Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa 
Vipimo mara baada ya ufunguzi wa maonesho. 
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•	Ni matarajio ya Wakala kuwa wawekezaji wengi watavutika kuja kuwekeza nchini 
kwa sababu walipata uhakika kuwa kuna chombo kama Wakala wa Vipimo chini ya 
ushirikiano wa karibu na shirika la vipimo duniani kina simamia usahihi wa vipimo katika 
biashara, hivyo kwa wale wawekezaji wanaotaka kuja kuwekeza kwenye Viwanda 
walipata imani hasa katika masuala ya vipimo. 

•	Wakala wa Vipimo imejifunza mengi toka kwa mataifa mengine mfn. Technolojia 
inayotumika katika kilimo na jinsi wanavyozingatia matumizi ya vipimo sahihi kuanzia 
kupanda hadi kuuza na kupata faida kubwa  na ndiyo sababu kuu ya kupata 
maendeleohayo, kupitia mfano huo Wakala itautumia kuelimishia wakulima wa Tanzania 
umuhimu wa kuzingatia vipimo sahihi mfano tutakavyoshiriki maonesho ya wakulima 
tutatumia nchi ya Italia kutolea mifano wakulima walivyoendelea zaidi kupitia matumzi 
ya vipimo sahihi.

7.3	Maonesho ya Sido 
	 Wakala wa Vipimo ilishiriki katika maonesho ya wajasiriamali wadogo yaliyoratibiwa na 

Shirika la Viwanda Vidogo (SIDO) kuanzia tarehe 26/08-01/09/2015. Taasisi zilizoweza 
kushiriki chini ya Wizara ya Viwanda na Biashara ni WMA, TBS na SIDO wenyewe 
kama waratibu wakuu. Baadhi ya mashirika ya Serikali yaliyoweza kushiriki ni TFDA. 
Wengine  walioweza kushiriki maonesho hayo ni makampuni ya kibenki kama vile NMB, 
CRDB, Benki ya Posta  pamoja na mashirika mengine yanayokopesha na kuwezesha 
wajasiriamali.

Mkuu wa Mkoa wa Singida Dr. Paseko Kone (katikati) 
akisikiliza maelezo kutoka kwa Meneja wa Wakala 
wa Vipimo Mkoa wa Singida Bw. Dunford Manzi 
(kushoto) juu ya umuhimu wa kutoa elimu kwa 
wafungashaji. Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa SIDO.

Kaimu Meneja Sehemu ya Elimu, Habari na 
Mawasiliano Bi. Irene John akitoa elimu kwa 
wajasiriamali juu ya mambo ya kuzingatia katika 
ufungashaji wa Bidhaa

Faida ya Maonesho ya Expo kwa  Tanzania Kupitia WMA
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Mmoja wa wafungashaji 
wakubwa wanaomiliki viwanda 
vya mafuta Mkoani Singida 
akiuliza swali kwa maafisa wa 
Wakala wa Vipimo. 

Afisa Vipimo Bw. Daudi Kola 
akielezea mambo ya kuzingatia 
kabla ya kununua mtungi wa 
gesi

Wananchi wakipata elimu 
kuhusu utambuaji wa mizani na 
mawe yaliyo sahihi

kg
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8.	 Taarifa Katika Mfumo wa Picha Zikionesha Mabaraza Mbalimbali ya Wafanyakazi wa 
Wakala   wa Vipimo  Wanayoyatumia Kuwasilisha Mawazo ya Watumishi wa Kada 
Zote

Baraza la  13 la Wafanyakazi la Wakala wa Vipimo lililofanyikia Mkoani Morogoro 

Baraza la  14 la Wafanyakazi la Wakala wa Vipimo lililofanyikia Mkoani Dar es Salaam katika hoteli ya Kunduchi  
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Baraza la  15 la Wafanyakazi wa Wakala wa Vipimo lililofanyikia Mkoani Dodoma  
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Baraza la  16  la Wafanyakazi wa Wakala wa Vipimo lililofanyikia Mkoani Tanga  
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Katika Baraza la 16 la Wafanyakazi 
Wakala wa Vipimo kwa mara 
ya kwanza ilizindua  Mkataba 
wa Huduma kwa  Mteja ikiwa ni 
majawapo ya kuongeza uwazi na 
uwajibikaji katika Utendaji wao wa 
kazi wa kila siku 

Meza kuu katika Kikao cha 16 Mkoani Tanga 
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Naibu Katibu Mkuu, Wizara 
ya Viwanda na Biashara 
Bi. Maria Bilia akizindua 
Mkataba wa Huduma  
kwa Mteja  wa Wakala wa 
Vipimo. Kushoto ni Katibu 
Tawala Mkoa wa Tanga, Bw. 
Salim Mohammed Chima na 
kulia ni Afisa Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa Vipimo Bi. 
Magadalena  P. Chuwa 
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Baraza la  17  la Wafanyakazi wa Wakala wa Vipimo lililofanyikia Mkoani Pwani  katika Wilaya ya 
Bagamoyo 

Uongozi wa ngazi  ya juu katika Baraza 17  la Wafanyakazi wa Wakala wa Vipimo 
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9.	 Baadhi ya Wafanyakazi Bora kwa Mwaka wa Fedha 2014/15 

Krishna Mahamba   (Afisa Vipimo Mwandamizi, Mkoa wa Kinondoni)  akipokea cheti cha ufanyakazi bora toka kwa 
Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo Bi. Magdalena Chuwa, wa kwanza kulia  ni Mwenyekiti wa Tughe, Bwa. 
Magesa Biyani (Afisa Vipimo Mwandamizi)

Joseph Nyaulingo ( Mwasibu Msaidizi, Makao Makuu) 
akipokea cheti cha ufanyakazi bora toka kwa Afisa 
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo Bi. Magdalena 
Chuwa, wa kwanza kulia  ni Mwenyekiti wa Tughe, Bwa. 
Magesa Biyani ( Afisa Vipimo Mwandamizi) 

Matias Joseph ( Afisa Vipimo Mkuu, Mkoa wa Mara)  
akipokea cheti cha ufanyakazi bora toka kwa Afisa 
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo Bi. Magdalena 
Chuwa, wa kwanza kulia  ni Mwenyekiti wa Tughe, Bwa. 
Magesa Biyani (Afisa Vipimo Mwandamizi)
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Malaki Nyangasi (Afisa Vipimo I,  Mkoa wa Ilala) akipokea cheti cha ufanyakazi bora toka kwa Afisa Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa Vipimo Bi. Magdalena Chuwa, wa kwanza kulia ni Mwenyekiti wa Tughe, Bwa. Magesa Biyani ( Afisa 
Vipimo Mwandamizi)

Renatus Mathayo (Afisa Vipimo II, Mkoa wa Arusha)  
akipokea cheti cha ufanyakazi bora toka kwa Afisa 
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo Bi. Magdalena 
Chuwa 

Issack Kachoma ( Afisa uchumi, Kitengo cha Mipango, 
Makao Makuu)  akipokea cheti cha ufanyakazi bora 
toka kwa Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo Bi. 
Magdalena Chuwa, wa kwanza kulia ni Mwenyekiti wa 
Tughe, Bwa. Magesa Biyani (Afisa Vipimo Mwandamizi)
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10.	 Kanuni ya Kusimamia Uuzaji wa Gesi Aina ya LPG

Pamoja na huduma mbalimbali zinazotolewa na Wakala wa Vipimo, pia tunapenda 
kuhabarisha  umma wa watanzania kuwa Kanuni mpya itakayosimamia uuzaji wa Gesi aina 
ya LPG (Liquefied Petroleum Gas) iliyofungashwa kwenye mitungi maarufu kwa matumizi 
ya majumbani imekamilika.  

Wadau wakiwa katika vikao vya pamoja vya kuboresha kanuni ya gesi aina ya LPG

a.	 Nini maana ya LPG na inatokana na 
nini

	 Liquefied Petroleum Gas (LPG) ni 
aina ya gesi inayotokana na bidhaa 
za petroli ambayo huagizwa toka 
nje ya nchi kupitia Makampuni 
yanayoagiza mafuta au bidhaa 
za petroli (petroleum products). 

Husafirishwa kwa Meli na kupakuliwa 
kupitia mabomba maalum na 
hatimaye kuhifadhiwa katika matenki 
makubwa kabla ya kupakiwa/
kujazwa kwenye mitungi midogo 
midogo yenye uzito tofauti tofauti 
tayari kusambazwa kwa watumiaji.
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b.	 Kwa nini Serikali kupitia Wakala wa 
Vipimo imeona hitaji na umuhimu 
wa kuwepo kwa Kanuni hii sasa?

	 Ni ukweli usiopingika kuwa, hivi 
sasa nishati ya gesi imechukuwa 
nafasi kubwa sana katika jamii kwa 
matumizi ya kupikia majumbani 
kutokana na nishati nyingine kama 
kuni, mafuta ya taa na hata umeme 
kuwa na gharama za juu sana au 
upatikanaji wake kutokuwa wa 
uhakika. 

	 Aidha, uhamasishaji wa matumizi 
ya Gesi hii, unakwenda sambamba 
na mkakati wa Serikali wa kudhibiti 
matumizi ya bidhaa za misitu kwa 
lengo la kulinda  mazingira.

	 Kutokana na hali hiyo, gesi imekuwa 
biashara kubwa hapa nchini na hivyo 
kusababisha makampuni mengi 
hasa yale yanayosambaza nishati ya 
mafuta kuingia pia katika biashara 
ya gesi ya kupikia ili kukidhi mahitaji 
ya soko. Hali hii  imesababisha hitaji 
kubwa la udhibiti wa haki na usawa 
katika biashara hiyo kwa sasa kuliko 
ilivyokuwa hapo awali.

c.	 Maelezo juu ya Kanuni mpya ya gesi 
aina ya LPG

	 Kanuni hii imekamilika baada ya 
kuwashirikisha wadau mbalimbali 
ambao kwa kupitia vikao kadhaa 
waliweza kutoa maoni yao na 
baadaye kufanyiwa kazi ipasavyo na 
Wakala wa Vipimo kwa kushirikiana 
na  Wizara ya Viwanda na Biashara 
na Wizara ya Katiba na Sheria.

	 Kanuni hiyo ilisainiwa na Waziri 
wa Viwanda na Biashara Mh. Dr. 
Abdallah Kigoda (Mb) na sasa tayari 
inatumika baada ya kutangazwa 
katika gazeti la Serikali Toleo Na. 222 
la tarehe 19/07/2013.

	 Lengo kuu la Kanuni hiyo ni kuboresha 

usimamiaji wa matumizi ya vipimo 
sahihi katika sekta ya gesi hususani 
gesi aina ya LPG ili kuleta usawa na 
haki katika biashara hiyo. Wahusika 
wakuu ni pamoja na watumiaji wa 
majumbani, mahotelini, mashuleni, 
Wajazaji na wasambazaji na wadau 
wote ambao kwa namna moja au 
nyingine wanatumia Gesi hiyo.

	 Aidha, ili kufanikisha azma hiyo, 
Wakaguzi kutoka Wakala wa Vipimo 
watapita kila eneo la biashara hiyo, 
kukagua kama wafanyabiashara 
wanatumia mizani iliyothibitishwa na 
Wakala wa Vipimo kwa usahihi na 
kwamba kanuni zote zinazotakiwa 
kuwa zimezingatiwa katika 
ufungashaji wa bidhaa hiyo. 
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d.	 Faida ya Kanuni hiyo kwa Wananchi 
DD 	Kuhakikisha kwamba biashara  
hiyo inafanyika kwa haki  na 
usawa.

DD Kuhakikisha makampuni na 
wafanyabiashara wa bidhaa 
hiyo wanazingatia vipimo sahihi 
vinavyotumika. 

DD Vipimo sahihi ni vile ambavyo 
vinatumika katika mfumo wa 
kimataifa (SI units) ambavyo nchi 
yetu imeridhia na siyo vinginevyo. 

DD 	Kumpa mwananchi nguvu  ya 
kisheria  ya kutambua uzito wa  
mtungi ulio tupu (tare weight), 
uzito wa gesi peke yake  (net 
weight) na uzito wa mtungi 
pamoja na gesi (gross weight), 
na kutoa taarifa anapo baini 
udanganyifu.

DD Kuhakikisha kuwa mtungi 
uliobeba Gesi unayo maandishi 
(Label) yanayoonyesha 
utambulisho wa bidhaa hiyo, 
jina la kampuni inayosambaza, 
namba ya mtungi (serial number), 
uzito wa mtungi bila gesi, uzito 
wa gesi peke yake  na uzito wa 
mtungi pamoja na gesi. 

DD Kuhakikisha kuwa  
wafanyabiashara wa Gesi 
iliyofungashwa kwenye mitungi 
wanayo mizani katika eneo la 
biashara  kwa ajili ya kuhakikisha 
uzito wa bidhaa hiyo pindi mteja 
anapohitaji kufanya hivyo. 

e.	 Wito kwa Watanzania wote 
	 Wakala wa Vipimo inatoa rai 

kwa  wale wote wanaonunua 
au kutumia gesi aina hii (LPG) 
wasisite kutoa taarifa kwa Ofisi 
za Wakala wa Vipimo zilizopo 
katika kila Mkoa wa Tanzania 
Bara, endapo  watabaini 
vitendo ambavyo ni kinyume 
na matakwa ya  Kanuni tajwa. 

Kanuni hizo  zinapatikana katika 
Ofisi zetu zote za Mikoa Tanzania 
Bara na kwamba Mameneja 
wetu wa Mikoa yote wapo tayari 
kuwahudumia.

Hivyo, wananchi watusaidie kutoa 
taarifa pale wanapohisi au kuona 
wafanyabiashara wasio waaminifu 
wanatumia vipimo pungufu au batili 
kwa kuwasiliana na ofisi zetu zilizopo kila 
mkoa. 

11.	Ufungashaji  Batili na Matumizi ya 	
Vipimo Batili Jinsi  Unavyodidimiza  	
Uchumi wa Watanzania na Taifa  kwa 
Ujumla

a.	  Maana ya Ufungashaji na upimaji  
batili

	

Afisa Vipimo akitoa elimu kwa wafanyabiashara 
wanaotumia vipimo batili  
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b.	 Madhara yanayotokana na 
ufungashaji na matumizi ya vipimo batili 
yanasababisha kudhoofisha uchumi wa 
Taifa kwa:-
Ufungashaji kinyume na Sheria ya Vipimo Sura  340, 
(iliyopitiwa  Mwaka 2002)  pamoja na Kanuni zake. 

•	 Kumpunja mkulima/
mfanyabiashara na mlaji/
mtumiaji

•	 Kuathiri afya za wabebaji - 
Nguvukazi ya Taifa  ( ubebaji wa 
lumbesa)

•	 Halmashauri kukusanya mapato 
pungufu wanapotoza ada kwa 
gunia  badala ya uzito au ujazo.

•	 Kuathiri miundombinu- Barabara, 
Mabomba n.k. 

•	 Kuharibika kwa haraka kwa  
vyombo vinavyosafirishia mazao

•	 Kuathiri maisha (uhai) na mali za 
wananchi 

•	 Kuongeza walemavu, tegemezi 
na yatima

•	 Kuathirika kwa  biashara ya 
kimataifa

c.	 Changamoto 
•	 Uhaba wa rasilimali watu 
•	 Kuwa na majukumu mengine ( 

siyo tu kusimamia vipimo batili 
mf. Vituo vya mafuta, bidhaa 
zilizofungashwa, mabucha, n.k. 
vyote vinahakikiwa na Wakala 
wa Vipimo)

•	 Kuhatarisha maisha ya watumishi 
katika baadhi ya mikoa baada 
ya kuchukua sura ya kisiasa

•	 Kuachiwa Wakala wa Vipimo 
peke yake wakati ni suala 
mtambuka lenye kugharimu 
pesa nyingi 

d.	 Ufumbuzi/Suluhisho
•	 Ushirikiano kati ya WAKALA WA 

VIPIMO, TAMISEMI, KILIMO na wadau 

wengine wote zikiwemo ngazi 
mbalimbali za Serikali, Asasi za Kidini, 
Kisiasa, Kiraia, vyombo vya habari 
na wananchi kwa ujumla.

•	 Kuanzisha vituo vya kununulia mazao 
vijijini ( buying centres)

•	 Halmashauri kutunga Sheria ndogo 
(kanuni) za kukomesha ununuzi wa 
mazao mashambani.

e.	 Wito Wetu kwa Watanzania   
Wakala wa Vipimo inasisitiza matumizi ya 
vipimo sahihi  na ni kosa la jinai  kwa mujibu 
wa sheria  ya vipimo  kutumia kipimo 
chochote ambacho hakijahakikiwa na 
Wakala wa Vipimo.

Maafisa toka Wakala wa Vipimo wakitoa elimu katika soko 
la Mabibo juu  ya madhara yanayotokana na matumizi ya 
vipimo batili
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f.	 Maelezo Mengine ya Nyongeza

Afisa Vipimo  Mkuu Bi. Zainabu Kafungo akitoa elimu ya matumizi sahihi ya vipimo  kwa wakulima   katika Mkoa wa 
Morogoro
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•	 Baadhi ya Wafanyabiashara 
wanajipunja kwa kutokujua kwa 
kuwazidishia wateja wao na 
mwisho wa siku wanafilisika na 
kushindwa kurejesha mikopo 
hasa wamama.

  
	 Wakala wa Vipimo itaendelea 

kutoa elimu kwa wananchi ili 
wajue haki zao na madhara 
yanayotokana na matumizi ya 
vipimo batili.

•	 Wakala itaendelea  kuwashauri 
wafanyabishara kuhusiana na 
vipimo vinavyositahili kutumika 
katika biashara.   

•	 Wakala itaendelea kuishauri 
serikali kuangalia uwezekano 
wa kupunguza au kuondoa 
kabisa kodi zinazohusiana 
na vipimo zikiwemo mizani ili 
ziweze kununuliwa kwa bei 
nafuu na hivyo, kumwezesha 
mfanyabiashara kununua mizani 
hiyo kwa bei nafuu.

•	 Pia, Wakala wa Vipimo  inaomba 
ushirikiano  wa  wadau wengine 
zikiwemo serikali za mitaa, taasisi 
za kidini, wanasiasa, vyombo vya 
habari, serikali za vijiji hadi taifa  
kukomesha matumizi ya vipimo 
batili.

•	 Ushauri: wafanyabiashara 
Watumie vipimo vilivyohakikiwa 
na Wakala wa Vipimo   ili kutoa 
haki kwa pande zote ( muuzaji 
na mnunuzi).

12.	 Wakala wa Vipimo inavyotumia   
mifumo Mbalimbali kwa ajili ya 
Kuboresha Ufanisi wa Utendaji Kazi   
Wakala wa Vipimo pamoja na huduma 
zake nyingi  inazotoa kwa umma wa 
watanzania, imendelea kubuni na 
kutumia mifumo mbalimbali kwa lengo 
la kuongeza ufanisi  kazini. Mpaka sasa 
wakala inayo  mifumo 8 ambayo ni:  

Mfumo wa clock in and out,  mfumo 
wa task management system, mfumo 
wa kielectroniki wa CERCIVAS,   mfumo 
wa Shakira,  mfumo wa kielektroniki 
wa kukagua bidhaa zilizofungashwa 
(prepackages inspection soft ware), 
mfumo wa Car Tracking,  mfumo 
wa Epicor (Ves.9) pamoja na HCMIS 
( Human Capital Management 
Information System). Baadhi ya mifumo 
hii ni ile inayotumiwa Kitaifa na mingine 
(5) imebuniwa na watumishi ndani ya 
wakala. 
 

12.1	Mfumo wa Clock In/Out
	 Ni mfumo wa mahudhurio  kazini, wa 

kielektroniki unaomwezesha mwajiri  
akiwa mahali popote duniani 
ambapo pana mtandao kujua 
muda ambao mtumishi ameingia  
na kutoka  ofisini kulingana na 
muda uliopangwa kisheria. Na 
kama mtumishi akichelewa kufika 
kazini au akiwahi kuondoka ofisini 
tofauti na muda uliopangwa ina 
mlazimu atoe sababu muhimu. 
Kumbukumbu zote zinahifadhiwa 
kielectroniki. Wakala ilianza  rasmi 
kutumia mfumo huu kuanzia Julai 
2013, kwa ofisi ya Makao Makuu 
Dar es Salaam, na hatimaye kwa 
ofisi zake zote Mikoani kuanzia Julai 
2014.

                                                                                                                                                           
Faida: (1) Inawasaidia viongozi 
(wakurugenzi, mameneja na wakuu 
wa vitengo) kokote walipo kuona 
mahudhurio ya watumishi wa ofisi 
zao na pia, inasaidia watumishi 
kuwahi ofisini na imesaidia kujenga 
nidhamu  ya mahudhurio kazini kwa 
watumishi.  

	 Kabla ya mfumo huu; (1) Watumishi 
walikuwa wanajiandikisha kwenye 
kitabu cha mahudhurio pekee 
ambapo ilikuwa haiwawezeshi 
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viongozi wa Wakala wa Vipimo 
kufahamu mahudhurio ya 
watumishi mikoani kote, pia 
walikuwa  hawawezi kufahamu   
mahudhurio wakiwa nje ya vituo 
vyao vya kazi.   (2) Ilikuwa si rahisi 
kujua muda kamili ambao mtumishi 
amefika, watumishi wengine 
ni wadanganyifu walikuwa 
hawaandiki muda kama walivyofika 
(3) Ilikuwa si rahisi kujua muda 
kamili ambao mtumishi ametoka 
ofisini, baadhi ya watumishi 
walikuwa hawawajibiki ipasavyo 
na kuondoka kabla ya muda (huu 
tunaita wizi wa muda).

	 Changamoto: Mfumo huu ni wa 
kielektroniki unahitaji kuwa na 
mtandao wa kuaminika  ili uweze 
kufanya kazi kwa ufanisi.

	 Nini kifanyike: Wakala imejipanga 
kuhakikisha wana wataalam wa 
kutosha  pamoja na   vitendea 
kazi vya kuaminika ili kwenda 
sambamba na kasi ya maendeleo 
ya nchi.

12.2	Mfumo wa Task Management 
	 Ni mfumo unaomwezesha kila 

kiongozi  kutuma kazi zake za wiki 
pamoja na majukumu ya  wale wote 
walio chini yake   zinazoendana na 
mpango kazi wa mwaka (business 
plan) uliotengenezwa na Wakala 
wa Vipimo kutokana na mpango 
mkakati kwa kipindi cha miaka 
mitano (SP). Aidha mfumo huo 
ni “webbased”, ambapo Afisa 
Mtendaji Mkuu au kiongozi wa 
Idara anaweza kufuatilia Utendaji 
wa watumishi walio chini yake 
akiwa nje ya kituo cha kazi (likizo, 
safari au Dharura yoyote), kupitia 
tovuti ya Wakala wa Vipimo (www.
wma.go.tz) na hivyo, kuweza kutoa 
maelekezo  katika kuboresha 
utendaji na hatimaye  kupata 
matokeo tarajiwa  kwa wakati. 

Wakala ilianza kutumia mfumo huu 
Julai, 2012.

	 Faida:  (1) Kila mtumishi anajua 
anatakiwa kufanya nini kwa 
siku, (2) Mfumo huu unamsaidia 
mtumishi kuyajua malengo yake 
ya wiki, mwezi, mwaka pamoja na 
mipango mikakati ya muda mrefu, 
(3) Kutambua mchango wake 
katika Wakala wa Vipimo kwa 
kukamilisha majukumu yake.

	 Kabla ya mfumo huu; (1) Watumishi 
walikuwa hawamalizi kazi kwa 
wakati (2) Baadhi ya watumishi 
kutojua anachotakiwa kufanya kwa 
siku/wiki husika (3) Pia,  baadhi ya 
watumishi  walikuwa wanashindwa 
kukamilisha majukumu  kwa kutumia 
muda mwingi kufanya mambo 
yasiyokuwa na tija kwa ofisi.

	 Changamoto: (1) Mtumishi 
akipanga vibaya malengo yake 
kwa mwaka hujikuta hana kazi ya 
kufanya matokeo yake anafanya 
kazi katika wakati mgumu kwa 
kujilazimisha kutafuta majukumu 
ambayo hayako katika mpango 
wa wakala na matokeo yake 
kuona anaonewa au kunyanyaswa 
kwa kuulizwa mara kwa mara nini 
amefanya kwa kila wiki au kila 
mwezi. 

	 Matarajio yetu ni kuendelea 
kuboresha mfumo huu hasa 
kwenye upangaji wa mipango 
ya Wakala na kuweza kuutumia 
kupima Utendaji kazi wa watumishi 
kupitia OPRAS.

12.3	 Mfumo wa Kielektroniki wa 
Cercivas

 CERCIVAS (Certificate of Correctness 
Issuance and Validation System) 
ni mfumo ambao unawezesha 
utoaji wa hati ya usahihi wa 
kipimo na ufuatiliaji wake.  Mfumo 
huu ulianza kutumiwa mwaka 
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Hiki ni kifaa maalumu kinachosaidia kuhakiki usahihi ujazo  
wa Malori yabebayo mchanga

Hili ni lori ambalo tayari limehakikiwa na Wakala wa Vipimo 
na kuwekewa alama.

2008, kabla ya hapo Wakala wa 
Vipimo ilikuwa inatumia mfumo wa 
risiti  (manual system). 

	 Faida ya mfumo huu (1) Inaleta 
ufanisi katika kazi, mf. baada ya 
gari tu kupimwa mmiliki anapewa 
stika (coded sticker) maalum papo 
hapo na mtaalamu atakuwa 
tayari ana taarifa zote za mmiliki 
kwenye mfumo na akihitaji kujua 
kama gari bado lina cheti sahihi au 
imekwisha muda wake anaangalia 
kwenye mfumo na kupata taarifa 
zote kwa kutumia kifaa maalum 
kiitwacho scanner kinachowasiliana 
electronically na server ya WMA.  
Hivyo, Scanner   hutumika    kuhakiki 
taarifa mbalimbali zinazohusiana 
na upimaji wa   Malori ya Mchanga 
na Kokoto pamoja na Malori 
yanayosafirisha mafuta.  (2) Wateja 
wanahudumiwa kwa wakati (3) 
Usumbufu na ubishani na wateja 
haupo tena, kwa kuwa afisa akitaka 
taarifa anaangalia tu kwenye 
mfumo kupitia kifaa hicho maalum.

	 Kabla ya mfumo huu; hakukuwa 
na ufanisi mzuri wa kazi, (1) Ilikuwa 
inahitaji Afisa Vipimo  kuchukuwa 
muda mrefu kukagua gari (2) Pia, 

mteja alikuwa anachelewa 
kupata taarifa na wengine 
walikuwa wanagushi vyeti.

	 Changamoto; (1) Kutokana 
na mabadiliko ya teknolojia 
inalazimika  kutumia gharama 
kubwa  katika ununuzi wa vifaa 
vipya ili kuendana na kasi ya 
teknolojia hiyo.

	 Nini Kifanyike: Wakala wa Vipimo 
itaendelea kujitahidi  kuendana 
na technolojia ya sasa kwa 
kuongeza bajeti katika ununuzi 
wa vifaa vya Kisasa. 

12.4	 Mfumo wa SHAKIRA
	 Ni spread sheet inayotumika 

kurahisisha uandaaji wa ripoti 
ya siku, wiki na  mwezi, ambayo 
inaainisha idadi ya vipimo, aina 
ya vipimo  na ada  iliyokusanywa.  
Mfumo huu ulianza mwanzoni 
mwa mwaka 2009 ambapo 
ulikuwa unatumika  katika Mkoa 
wa Temeke pekee, na mwishoni 
mwa mwaka 2010 mfumo huu 
ukaanza kutumika nchi nzima 
kwenye ofisi zote za Wakala wa 
Vipimo.

	 Faida: (1) Kuanzishwa kwa mfumo 
wa SHAKIRA kumerahisisha 
uandaaji wa taarifa za mwezi, 
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hivyo, mtaalamu anaweza 
kuandaa taarifa ya siku/ mwezi 
kwa muda mfupi na kuendelea 
na majukumu mengine (2) 
Kufanya kazi kwa usahihi na 
kwa uaminifu (3) Mfumo wa 
SHAKIRA haumpi nafasi mtumiaji 
kugushi taarifa kwa kuwa 
mfumo  tayari umekokotolewa 
na unazo “formula” maalum 
zinazomwezesha Meneja wa 
Mkoa kujua idadi ya vipimo 
alivyotakiwa kuhakiki kwa eneo 
Fulani, vimebadilika kiasi gani 
na hata kiasi cha makusanyo ya 
uhakiki huo. (4) Pia, inarahisisha 
kulinganisha makadirio ya bajeti 
pamoja na halisia ambapo 
inamsaidia Afisa Vipimo kujua 
kama amefikia malengo 
aliyojiwekea kwa kipindi husika. 

	 Hali ya utendaji kazi kabla ya 
mfumo huu: Ilikuwa ni kazi kubwa 
kulinganisha uhalisia wa  ripoti 
na bajeti kwa mwezi husika, pia  
muda mwingi ulikuwa ukitumika  
kuanzia wiki moja hadi tatu  
katika kukokotoa  mahesabu na 
hivyo kupelekea maafisa kutumia 
muda mrefu kuandaa ripoti za 

mwezi. 
	 Ila kwa sasa kwa kutumia mfumo 

wa SHAKIRA, kazi  ya ukokotoaji 
wa mahesabu ya vipimo   
inafanyika ndani ya siku moja tu 
na taarifa ya mwezi inapatikana 
kwa wakati na kutumwa Makao 
Makuu kwa wakati.                                                                                                          

	 Changamoto: (1) Watumiaji wa 
mfumo huu lazima wawe na 
ujuzi wa kutumia programu ya 
kompyuta ya “Excel” mfumo 
hauwezi kuhuisha taarifa za 
mwaka mzima  (ku-update 
data).

12.5	 Mfumo wa Kielektroniki wa 
Kukagua Bidhaa Zilizofungashwa 
(Prepackages Inspection Soft 
Ware)

	 Ni spread sheet inayotumika 
kutoa matokeo  ya upimaji wa 
bidhaa zilizofungashwa moja 
kwa moja  kwa usahihi,  ikiwa 
imezingatia  matakwa ya 
Shirika la Kimataifa la Vipimo  
(International Organization of 
Legal Metrology,  (OIML) .  Mfumo 
huu ulianza mwaka 2011.                                                                                  

	 Faida: (1) Inarahisisha kutoa 
taarifa 	 mapema (2) Mteja 
anapata matokeo mara tu 
baada ya kupimiwa bidhaa zake 
(3) Pia, kutokuwepo kwa makosa 
ya kimahesabu kwa kuwa 
kila data inayoingizwa katika 
kompyuta hufanyiwa mahesabu 
(4) Inaongeza kuaminiwa na 
mteja kwani kila kitu kinafanywa 
mbele ya mteja na huweza hata 
kushirikishwa kuchagua sampuli 
(sample) ya ukaguzi huo. 

	 Kabla ya mfumo huu kuanza: 
(1) Ilikuwa inachukuwa muda 
mrefu mteja kupata matokeo 
ya upimaji (2) Pia, makosa ya 

Afisa Vipimo akifanya Uhakiki wa Malori ya Mchanga na 
kokoto
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kimahesabu yalikuwa yanatokea 
kutokana na ukokotoaji wa 
calculator (manual calculation).

	 Changamoto: (1) Utumiaji wa 
mfumo huu unahitaji mafunzo, 
hivyo tunaendelea kutoa 
mafunzo kwa watumishi, ili 
waweze kwenda vizuri na mfumo 
(2) Umakini mkubwa unahitajika 
wakati wa kuingiza data za 
ukaguzi huo ili kupata matokeo 
sahihi na hatimaye mkaguzi 
kufanya uamuzi sahihi.

	 Matarajio: kuboresha zaidi na 
kuwa na mafunzo zaidi kwa 
watumishi ili waweze kutumia 
mfumo huu kwa ufanisi zaidi.

12.6	 Mfumo wa Car Tracking 
	 Ni mfumo unaowezesha kufuatilia 

na kupata taarifa mbalimbali 
za magari kwa kutumia njia ya 
kielektroniki, ambapo taarifa 
inapokelewa kwa kutumia 
simu ya mkononi au kompyuta. 
Wakala  ilianza kutumia mfumo 
huu mwaka 2012.                                                                                    

	 Faida: (1) Unawezesha kujua 
gari liko wapi na kujua  mwendo 
kasi wa gari unaotumika (2) 
Ulinzi, ikitokea gari limeibiwa 
kuna uwezekano wa kuangalia 
gari liko wapi na ukalizima (3) 
Pia, inasaidia kuzuia matumizi 
mabaya ya  gari  tofauti na 
matumizi ya ofisi, hivyo mwajiri 
hupata taarifa gari lilipo (4) 
Mwajiri na maafisa husika 
kuweza kufuatilia mienendo ya 
gari zote za Wakala wa Vipimo 
zilizofungwa mfumo huo wakiwa 
popote. (5) Imeleta nidhamu ya 
matumizi mazuri ya magari ya 
Wakala.

                                                                                                                                                                
Kabla ya mfumo kuanza: (1) Magari 
yalikuwa yanachakaa kwa muda mfupi, 

kwa kuwa madereva au maafisa husika 
walikuwa wanaenda kwa mwendo kasi 
na muda mwingine walikuwa wanaenda 
safari nyingine tofauti na za kiofisi (2) 
Pia, ajali zilikuwa nyingi kutokana na 
kuendesha gari kwa mwendo kasi 
12.7 Mfumo wa Epicor (Ver. 9)                                            
Ni mfumo wa kielektroniki wa kutunza 
na kutoa taarifa za kifedha (integrated 
financial management system). Mfumo 
huu ulianza kutumika 2013, na huwezesha 
taratibu za malipo kufanyika kielektroniki 
hadi uandishi wa hundi. 
Faida ya mfumo huu; (1) Uwajibikaji na 
uaminifu, kwa kutumia mfumo huu wa 
EPICOR, huwezi kutumia bajeti tofauti na 
mpangilio. (2) Kutoa Taarifa za kifedha  
kwa wakati.
Changamoto: Mfumo huu unatumika 
Makao Makuu pekee..
Nini Kifanyike:  Kuna mpango wa 
kuunganisha hadi Mikoani kwa awamu 
ili kuleta ufanisi zaidi kwa kuwa taasisi 
imepata kibali cha kuajiri wahasibu wa 
kutosha kwa ofisi zake mikoa yote.

12.8	 HCMIS (Human Capital 
Management Information System)
Ni mfumo unaohifadhi Taarifa za rasilimali 
watu na umeunganishwa na kompyuta 
za UTUMISHI na Wizara ya fedha. Hivyo, 
mara mtumishi anapoajiriwa, taarifa 
zake zote huingizwa katika mfumo 
huo. Na hata baadaye anapotakiwa 
kupandishwa cheo, idhini toka mamlaka 
kama UTUMISHI hutolewa kwa kupitia 
mfumo huo (electronically) na taratibu 
nyingine Kuendelea.
	   
HITIMISHO	
Kwa kutumia mifumo  tajwa hapo juu 
mwajiri ameweza kuhakikisha masaa 
halali ya mtumishi  kuwepo kazini  
yanafikiwa na yanatumika vizuri na 
katika kufanyakazi  na kupata matokeo 
tarajiwa kwa wakati. Hivyo, kuchangia 
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