Pia, bidhaazikishatengenezwa bado hutegemea usahihi
wa vipimo wakati wa kufungashwa katika ujazo, urefu
au uzito mbalimbali tayari kwa kusambazwa katika
masoko.

Afya
Sekta ya afya hutegemea vipimo katika kuyafikia
malengo yake kiutendaji.

Katika hospitali, zahanati na vituo vya afya, madaktarina
wauguzi hutegemea vipimo mbalimbali vya wagonjwa

kama uzito, msukumo wa damu (Blood Pressure), joto,
n.k. lli kuweza kuamua tiba sahihi kwa wagonjwa.
Mfano; Bila kutumia vipimo sahihi daktari anaweza
kumweleza mgongwa kutumia kiasi chadawa ambacho
kinaweza kuhatarisha maisha yake.

Mfano; Bila kutumia vipimo sahihi ni vigumu kufahamu
maendeleo ya mama mjamzito na hivyo kushindwa
kumpa huduma anayostahili katika kipindi chote cha
ujauzito.

Usalama
Vyombo mbalimbali vya usalama vinavyotumiwa na
maaskari barabarani ni lazima viwe sahihi kwa ajili ya

kutoa matokea sahihi kwa watumiaji. Mfano, traffic

speed radarlazima vipimo vya ke viwe sahihi kwa ajili ya
kutolea maamuzi sahihi.

Kwa Mawasiliano zaidi;

Afisa Mtendaji Mkuu

Wakala wa Vipimo, Mtaa wa Uhuru,
Orofa ya saba, Jengo la NSSF — Mafao,

S.L.P 313, Dar es salaam,

Simu: +255 (022) 2928156, Namba ya
Malalamiko: +255 (0) 653 383 953,

Barua pepe: info@wma.go.tz,

Tovuti: www.wma.go.tz
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Utangulizi

ama ilivyoanishwa katika Sera va Taifa
S’Cya Biashara, Wakala wa Vipimo ni Taasisi

mojawapo vya Umma inayowezesha
utekelezaji wa malengo mbalimbali vya Taifa
katika uchumi hasa katika biashara. Kwa kuwa
Tanzania ni mwanachama wa Shirika la Kimataifa
litwalo International Organisation for Legal Metrology
(OIML), haina budi kusimamia usahihi wa vipimo
halali vinavyotumika katika biashara kwa maslahi
yawananchi wake na kwa ajiliya uwiano mzuri wa
Kimataifa. Umuhimu wa vipimo uko dhahiri katika
maeneo ya kumlinda mlaji, usafiri na Usafirishaji,
taarifa za uchumi, kilimo, viwanda, afya, usalama,
mazingira pamoja na uhakiki mali ulio sahihi.

Maafisa Vipimo wakifanya uhakiki wa mita za maji

MAJUKUMU YA WAKALA WA
VIPIMO TANZANIA

Kumlinda mlaji

Mlaji kupata bidhaa sawa na thamani ya fedha zake
Kuondoa utata katika biashara baina ya muuzaji na
mnunuzi
Kuleta haki na usawa katika biashara kwa kuondoa
matumizi ya vipimo visivyo sahihi.
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Usafiri na Usafirishaji

Vlyombo vya usafiri vitumikavyo kubeba bidhaa/mizigo
au abiria vinatakiwa kuzingatia vipimo kwa kubeba
mizigo kulingana na uwezo wake, na hivyo kuepuka ajali
na uharibifu wa miundombinu kama barabara na reli.

mizigo iliyobebwa

Taarifa za uchumi

Taarifa zinazotolewa na sekta mbalimbali kuhusu
uzalishaji, biashara na uchumi hutegemea vipimo. Kwa
mfano; Taarifa kuhusu mauzo vya bidhaa mbalimbali
ndani na nje ya nchi hutegemea vipimo, kama vile tani
milioni ishirini za Pamba, lita milioni tano za maziwa,
mita milioni hamsini za vitambaa vya nguo, n.k. hivyo,
matumiziyavipimo sahihi nimuhimu katika upatikanaji
wa takwimu sahihi.

Kilimo

Uchumi wa Tanzania hutegemea kilimo kwa karibia
asilimia hamsini, na karibu asilimia themanini ya
wananchi wake hutegemea kilimo au shughuli zenye
uhusiano na kilimo. Serikali imeipa sekta ya kilimo
kipaumbele kwa kuhakikisha kuwa pembejeo na zana
za kilimo zinapatikana kwa bei nafuu ili mkulima
aongeze tija na kupata thamani halisi ya jasho lake kwa
kuwa na vipimo sahihi vya malighafi mfano Pembejeo,
n.k na mwisho auze mazao yake kwa vipimo sahihi.

Wakulima wakiuza mazao yao kwa kutumia vipimo
sahihi ni lazima uzalishaji utaongezeka Viwanda vingi
vitajengwa kwa kuwa malighafi zinazotumika viwandani
zitakuwa nyingi na kupelekea kukua kwa uchumi wa
Viwanda kama ilivyo adhima vya Serikali ya awamu ya
tano kukuza uchumi wa Viwanda.

Viwanda

Bidhaa zinazotengenezwa viwandani hutegemea
vipimo ambavyo hutumika kupima malighafi na mahitaji
mengine.




